Khi “sổ hồng” căn nhà bị mất

09/04/2013 02:46:00 Lượt xem: 2
Năm 2010, tôi có mua một căn nhà ở Đồng Nai và đã được cấp giấy chủ quyền nhà. Nay, tôi đã đánh mất giấy chủ quyền nhà này thì có thể xin làm lại hay không? Nếu được thì thủ tục ra sao?

 
Trả lời: Theo Điều 47, Nghị định 90 ngày 6/9/2006 của Chính phủ, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (tức “sổ hồng”) mà trong quá trình sử dụng đã đánh mất thì có thể lập hồ sơ đề nghị cấp lại nộp cho Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện. Hồ sơ gồm có: đơn đề nghị cấp lại (theo mẫu); giấy tờ liên quan đến việc cấp lại “sổ hồng”.


Khi nộp hồ sơ, cá nhân đề nghị cấp lại “sổ hồng” phải nộp ngay lệ phí cấp giấy cho cơ quan tiếp nhận hồ sơ. Lệ phí này sẽ được hòan trả cho các trường hợp không được cấp giấy, trừ trường hợp người đề nghị cấp giấy kê khai hồ sơ không đúng sự thật.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp.Hồ Chí Minh- Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)

- Theo Công Lý

Bài viết được trích dẫn nguyên văn từ nguồn tham khảo (nếu có). Vui lòng Liên hệ với chúng tôi để báo cáo sai sót.

TRANG TIN TỔNG HỢP VỀ BẤT ĐỘNG SẢN - MUA BÁN NHÀ ĐẤT
Giấy phép ICP #: 3 7 / GP - I C P - S T T T T.
Copyright © 2013 nhaban.vn | Email: info@nhaban.vn
Số đăng ký nhãn hiệu: 236786, 248513

Quý vị đang theo dõi bài viết về dự án


Liên hệ với đại lý tư vấn dự án để được cập nhật thông tin mới nhất